Luật Sư
Tội phạm hình sự
Luật sư bảo vệ

Ly hôn với người nước ngoài

Share this post
FaceBook  Twitter  

Năm 2010, tôi kết hôn với một người Việt (có quốc tịch Đức) và được Sở Tư pháp cấp giấy chứng nhậnkết hôn.Năm 2011, tôi sinh con trai và chờ ngày sang Đức đoàn tụ với chồng.

 

Nhưng nay vợ chồng tôi không hợp nhau nữa nên tôi muốn xin ly hôn chồng ở Việt Nam thì có được không (vì hiện chồng tôi không còn liên lạc với tôi nữa)?

trả lời: Được. Theo khoản 3 Điều 102 Luật Hôn nhânvà Gia đình năm 2000 thì TAND cấp tỉnh có thẩm quyền giải quyết việc ly hôn có yếu tố nước ngoài, xem xét việc công nhận hoặc không công nhận bản án, quyết định về hôn nhân và gia đình của tòa án hoặc cơ quan có thẩm quyền khác của nước ngoài theo quy định của luật này và các quy định khác của pháp luật Việt Nam.

Bà có thể gửi đơn yêu cầu ly hôn đến TAND cấp tỉnh theo quy định trên để được xem xét, giải quyết (kèm theo đơn là CMND, hộ khẩu của bà, giấy chứng nhận kết hôn, giấy khai sinh của người con, địa chỉ của người chồng...).

Liên hệ Văn Phòng

Văn phòng Luật sư Phan Hùng

Đc 1: 46 Trần Nhân Tông, Tp. Phan Rang, Ninh Thuận

Đc 2: 344/6 Nguyễn Duy Dương, P.9, Q.10, Tp.Hồ Chí Minh

ĐT: 0909385197

Email: tvpl@tuvanphapluat.com

Dịch vụ pháp lý

  

 

 

 

Liên kết đối tác

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ PHAN HÙNG
Địa chỉ trụ sở: 46 Trần Nhân Tông, Phường Thanh Sơn, Tp. Phan Rang Tháp Chàm, tỉnh Ninh Thuận
Tại Tp. Hồ Chí Minh: 344/6 Nguyễn Duy Dương, Phường 9, Quận 10
Điện thoại: 0909385197 Fax: 08. 38502199
Email: tvpl@tuvanphapluat.com