Luật Sư
Tội phạm hình sự
Luật sư bảo vệ

Chung sống không đăng ký kết hôn

Share this post
FaceBook  Twitter  

Tôi và anh ấy chung sống với nhau từ năm 1995 và đã có hai bé gái. Nay anh bỏ rơi ba mẹ con tôi đi đăng ký kết hôn với người vợ mới. Xin hỏi, tài sản và con cái của chúng tôi sẽ được giải quyết như thế nào?

 

Theo khoản 3 Nghị quyết 35 ngày 9-6-2000 của Quốc hội thì nam và nữ chung sống với nhau như vợ chồng từ ngày 3-1-1987 đến ngày 1-1-2001 mà có đủ điều kiện kết hôn theo quy định thì có nghĩa vụ đăng ký kết hôn trong thời hạn hai năm kể từ ngày Luật Hôn nhânvà Gia đình năm 2000 có hiệu lực cho đến ngày 1-1-2003. Từ sau 1-1-2003 mà họ không đăng ký kết hôn thì pháp luật không công nhận họ là vợ chồng. Nếu có yêu cầu về nuôi con và chia tài sản thì tòa án áp dụng khoản 2 và 3 Điều 17 luật trên (quyền lợi của con được giải quyết như trường hợp cha mẹ ly hôn, tài sản riêng của ai thì vẫn thuộc quyền sở hữu của người đó…) để giải quyết. 


Như vậy, việc chia tài sản và giải quyết quyền lợi của các con của bà sẽ được thực hiện theo quy định trên.

Liên hệ Văn Phòng

Văn phòng Luật sư Phan Hùng

Đc 1: 46 Trần Nhân Tông, Tp. Phan Rang, Ninh Thuận

Đc 2: 344/6 Nguyễn Duy Dương, P.9, Q.10, Tp.Hồ Chí Minh

ĐT: 0909385197

Email: tvpl@tuvanphapluat.com

Dịch vụ pháp lý

  

 

 

 

Liên kết đối tác

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ PHAN HÙNG
Địa chỉ trụ sở: 46 Trần Nhân Tông, Phường Thanh Sơn, Tp. Phan Rang Tháp Chàm, tỉnh Ninh Thuận
Tại Tp. Hồ Chí Minh: 344/6 Nguyễn Duy Dương, Phường 9, Quận 10
Điện thoại: 0909385197 Fax: 08. 38502199
Email: tvpl@tuvanphapluat.com