Luật Sư
Tội phạm hình sự
Luật sư bảo vệ

Cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân

Share this post
FaceBook  Twitter  

Trước đây, tôi mang quốc tịch Việt Nam. Sau đó, tôi theo quốc tịch cha nên đổi sang quốc tịch Trung Quốc (Đài Loan). Nay tôi muốn làm thủ tục đăng ký kết hôn thì cơ quan nào cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân cho tôi?

 

trả lời: Pháp luật về hộ tịch hiện hành của Việt Nam không quy định việc cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân cho người nước ngoài. Tuy nhiên, do ông đã từng là công dân Việt Nam nên khi có nhu cầu cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân thì ông có thể liên hệ với UBND phường nơi cư trú để được giải quyết cấp giấy này theo Điều 18 Nghị định 158 ngày 27-12-2005 của Chính phủ. Tất nhiên, UBND phường chỉ cấp giấy xác nhận trong khoảng thời gian ông mang quốc tịch Việt Nam

Liên hệ Văn Phòng

Văn phòng Luật sư Phan Hùng

Đc 1: 46 Trần Nhân Tông, Tp. Phan Rang, Ninh Thuận

Đc 2: 344/6 Nguyễn Duy Dương, P.9, Q.10, Tp.Hồ Chí Minh

ĐT: 0909385197

Email: tvpl@tuvanphapluat.com

Dịch vụ pháp lý

  

 

 

 

Liên kết đối tác

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ PHAN HÙNG
Địa chỉ trụ sở: 46 Trần Nhân Tông, Phường Thanh Sơn, Tp. Phan Rang Tháp Chàm, tỉnh Ninh Thuận
Tại Tp. Hồ Chí Minh: 344/6 Nguyễn Duy Dương, Phường 9, Quận 10
Điện thoại: 0909385197 Fax: 08. 38502199
Email: tvpl@tuvanphapluat.com