Luật Sư
Tội phạm hình sự
Luật sư bảo vệ

Chủ nhật có tính vào ngày báo trước khi nghỉ việc ?

Share this post
FaceBook  Twitter  

Năm 2007, tôi ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn với một công ty của Hàn Quốc. Qua tết tôi muốn nghỉ việc thì phải thông báo trước cho công ty này bao lâu và có tính cả Chủ nhật không?

trả lời: Không. Theo khoản 3 Điều 37, Điều 40 Bộ luật Lao động, người lao động làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồnglao động nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất là 45 ngày. Tại mục I phần III Thông tư số 21 ngày 22-9-2003 của Bộ LĐ-TB&XH thì số ngày được tính trong thời gian báo trước là ngày làm việc.

Vì vậy, Chủ nhật (là ngày nghỉ) sẽ không được tính vào thời hạn 45 ngày báo trước nói trên

Các bài mới Lao động, BHXH

Liên hệ Văn Phòng

Văn phòng Luật sư Phan Hùng

Đc 1: 46 Trần Nhân Tông, Tp. Phan Rang, Ninh Thuận

Đc 2: 344/6 Nguyễn Duy Dương, P.9, Q.10, Tp.Hồ Chí Minh

ĐT: 0909385197

Email: tvpl@tuvanphapluat.com

Dịch vụ pháp lý

  

 

 

 

Liên kết đối tác

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ PHAN HÙNG
Địa chỉ trụ sở: 46 Trần Nhân Tông, Phường Thanh Sơn, Tp. Phan Rang Tháp Chàm, tỉnh Ninh Thuận
Tại Tp. Hồ Chí Minh: 344/6 Nguyễn Duy Dương, Phường 9, Quận 10
Điện thoại: 0909385197 Fax: 08. 38502199
Email: tvpl@tuvanphapluat.com