Luật Sư
Tội phạm hình sự
Luật sư bảo vệ

Trợ cấp thôi việc

Share this post
FaceBook  Twitter  

Tôi sắp xin nghỉ việc nhưng vì chưa đủ điều kiện hưởng chế độ hưu trí nên có thể tôi chỉ được trợ cấp BHXH một lần. Vậy trường hợp của tôi có được hưởng trợ cấp thôi việc không?

 

 Theo khoản 1 Điều 14 Nghị định 44 ngày 9-5-2003 của Chính phủ hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ luật Lao động về hợp đồng lao động (HĐLĐ) thì những trường hợp chấm dứt HĐLĐ sau đây không được trợ cấp thôi việc: Người lao động có hành vi trộm cắp, tham ô, hoặc có hành vi khác gây thiệt hại nghiêm trọng về tài sản, lợi ích của doanh nghiệp; người lao động bị xử lý kỷ luật; người lao động có đủ điều kiện được hưởng lương hưu; trường hợp thay đổi cơ cấu, sát nhập, phân chia doanh nghiệp…

Nếu không thuộc những trường hợp nêu trên thì anh được hưởng trợ cấp thôi việc. Việc chi trả khoản trợ cấp này không phụ thuộc vào việc anh có đủ điều kiện hưởng lương hưu hằng tháng hay không.

Các bài mới Lao động, BHXH

Liên hệ Văn Phòng

Văn phòng Luật sư Phan Hùng

Đc 1: 46 Trần Nhân Tông, Tp. Phan Rang, Ninh Thuận

Đc 2: 344/6 Nguyễn Duy Dương, P.9, Q.10, Tp.Hồ Chí Minh

ĐT: 0909385197

Email: tvpl@tuvanphapluat.com

Dịch vụ pháp lý

  

 

 

 

Liên kết đối tác

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ PHAN HÙNG
Địa chỉ trụ sở: 46 Trần Nhân Tông, Phường Thanh Sơn, Tp. Phan Rang Tháp Chàm, tỉnh Ninh Thuận
Tại Tp. Hồ Chí Minh: 344/6 Nguyễn Duy Dương, Phường 9, Quận 10
Điện thoại: 0909385197 Fax: 08. 38502199
Email: tvpl@tuvanphapluat.com