Luật Sư
Tội phạm hình sự
Luật sư bảo vệ

Hết hạn hợp đồng, có được hưởng chế độ thai sản?

Share this post
FaceBook  Twitter  

Tôi đang mang thai 3 tháng, ngày dự sinh là 18-4-2014. Tôi đóng BHXH từ tháng 9-2012, đến tháng 9-2013 tôi hết hợp đồng lao động và công ty không ký lại, vậy tôi có được hưởng chế độ thai sản không? 

- Khoản 1 Điều 14 Nghị định 152/2006/NĐ-CP của Chính phủ ngày 22-12-2006 hướng dẫn một số điều của Luật bảo hiểm xã hội (BHXH) về BHXH bắt buộc quy định điều kiện hưởng chế độ thai sản theo khoản 2 Điều 28 Luật BHXH như sau:

Lao động nữ sinh con phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Theo khoản 1, Mục II, phần B Thông tư 03/2007/TT-BLĐTBXH ngày 30-1-2007 của Bộ LĐ-TB&XH hướng dẫn thực hiện một số điều của Nghị định số 152/2006/NĐCP ngày 22-12-2006 của Chính phủ hướng dẫn một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc quy định như sau:

Trường hợp sinh con trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Trường hợp sinh con từ ngày 15 trở đi của tháng, thì tháng sinh con được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

Theo như bạn trình bày, bạn dự sinh ngày 18-4-2014, do đó khoảng thời gian 12 tháng trước khi bạn sinh con được tính từ tháng 5-2013 đến tháng 4-2014.

Bạn đã đóng BHXH từ tháng 9-2012 đến tháng 9-2013, sau đó công ty không ký lại HĐLĐ mới với bạn, vậy trong khoảng thời gian 12 tháng trước khi bạn sinh con (tính từ tháng 5-2013 đến tháng 4-2014) bạn mới đóng BHXH được 5 tháng (bao gồm tháng 5, 6, 7, 8, 9-2013).

Chiếu theo quy định trên, trường hợp bạn chỉ đóng BHXH đến tháng 9-2013; còn từ tháng 10-2013 đến tháng 4-2014 bạn không tiếp tục đóng BHXH thì khi sinh con, bạn không đủ điều kiện được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật. Do đó trong thời gian từ tháng 10-2013 đến tháng 4-2014, bạn phải đóng BHXH thêm ít nhất 1 tháng thì bạn mới đủ điều kiện được hưởng chế độ thai sản.

Các bài mới Lao động, BHXH

Liên hệ Văn Phòng

Văn phòng Luật sư Phan Hùng

Đc 1: 46 Trần Nhân Tông, Tp. Phan Rang, Ninh Thuận

Đc 2: 344/6 Nguyễn Duy Dương, P.9, Q.10, Tp.Hồ Chí Minh

ĐT: 0909385197

Email: tvpl@tuvanphapluat.com

Dịch vụ pháp lý

  

 

 

 

Liên kết đối tác

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ PHAN HÙNG
Địa chỉ trụ sở: 46 Trần Nhân Tông, Phường Thanh Sơn, Tp. Phan Rang Tháp Chàm, tỉnh Ninh Thuận
Tại Tp. Hồ Chí Minh: 344/6 Nguyễn Duy Dương, Phường 9, Quận 10
Điện thoại: 0909385197 Fax: 08. 38502199
Email: tvpl@tuvanphapluat.com