Luật Sư
Tội phạm hình sự
Luật sư bảo vệ

Thời hiệu kiện đòi tiền thưởng

Share this post
FaceBook  Twitter  

Tháng 11-2011, công ty cho tôi nghỉ việc và trợ cấp cho tôi một số tiền. Riêng số tiền thưởng (làm việc vượt định mức) gần 8 triệu đồng thì công ty không chi trả cho tôi nhưng tới nay tôi mới phát hiện. Tôi đã đi đòi nhưng công ty nói lâu rồi nên không giải quyết. Vậy tôi có thể gửi đơn kiện công ty đòi số tiền này được không.

 

trả lời: Theo điểm b khoản 2 Điều 166, khoản 1 Điều 167 Bộ luật Lao động (được sửa đổi bổ sung năm 2006), thời hiệu yêu cầu giải quyết tranh chấp lao động về bồi thường thiệt hại, trợ cấp khi chấm dứt hợp đồng lao động là một năm, kể từ ngày xảy ra hành vi mà mỗi bên tranh chấp cho rằng quyền, lợi ích của mình bị vi phạm.

Như vậy, bạn phải tính xem vụ việc của mình còn trong thời hiệu (một năm) để yêu cầu tòa án giải quyết theo quy định nói trên hay không. Nếu còn trong thời hiệu thì bạn có thể gửi đơn yêu cầu tòa án xem xét, giải quyết

Các bài mới Lao động, BHXH

Liên hệ Văn Phòng

Văn phòng Luật sư Phan Hùng

Đc 1: 46 Trần Nhân Tông, Tp. Phan Rang, Ninh Thuận

Đc 2: 344/6 Nguyễn Duy Dương, P.9, Q.10, Tp.Hồ Chí Minh

ĐT: 0909385197

Email: tvpl@tuvanphapluat.com

Dịch vụ pháp lý

  

 

 

 

Liên kết đối tác

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ PHAN HÙNG
Địa chỉ trụ sở: 46 Trần Nhân Tông, Phường Thanh Sơn, Tp. Phan Rang Tháp Chàm, tỉnh Ninh Thuận
Tại Tp. Hồ Chí Minh: 344/6 Nguyễn Duy Dương, Phường 9, Quận 10
Điện thoại: 0909385197 Fax: 08. 38502199
Email: tvpl@tuvanphapluat.com