Luật Sư
Tội phạm hình sự
Luật sư bảo vệ

Thời hiệu xử lý tội hiếp dâm trẻ em là 20 năm

Share this post
FaceBook  Twitter  

Theo quy định tại Khoản 4 Điều 112 Bộ luật Hình sự, mọi trường hợp giao cấu với trẻ em chưa đủ 13 tuổi là phạm tội Hiếp dâm trẻ em và người phạm tội bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm, tù chung thân hoặc tử hình.

Như vậy, hành vi giao cấu của người anh họ đối với bạn lúc bạn 9 tuổi trong mọi trường hợp đã phạm tội hiếp dâm trẻ em và có thể phải chịu mức cao nhất của khung hình phạt là tử hình. Hành vi này thuộc trường hợp phạm tội đặc biệt nghiêm trọng.

Tại điểm d khoản 2 Điều 23 Bộ luật Hình sự quy định thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự đối với các tội phạm đặc biệt nghiêm trọng là 20 năm và thời hiệu được tính từ ngày tội phạm được thực hiện.

Theo đó, trong trường hợp của bạn, hành vi phạm tội của người anh họ đã xảy ra cách đây 10 năm nhưng vẫn đang trong thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự. Do vậy, bạn thể tố cáo hành vi của người anh họ đến cơ quan công an nơi tội phạm được thực hiện để xử lý theo quy định của pháp luật.

Các bài mới về Hình sự - Hành Chính

Liên hệ Văn Phòng

Văn phòng Luật sư Phan Hùng

Đc 1: 46 Trần Nhân Tông, Tp. Phan Rang, Ninh Thuận

Đc 2: 344/6 Nguyễn Duy Dương, P.9, Q.10, Tp.Hồ Chí Minh

ĐT: 0909385197

Email: tvpl@tuvanphapluat.com

Dịch vụ pháp lý

  

 

 

 

Liên kết đối tác

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ PHAN HÙNG
Địa chỉ trụ sở: 46 Trần Nhân Tông, Phường Thanh Sơn, Tp. Phan Rang Tháp Chàm, tỉnh Ninh Thuận
Tại Tp. Hồ Chí Minh: 344/6 Nguyễn Duy Dương, Phường 9, Quận 10
Điện thoại: 0909385197 Fax: 08. 38502199
Email: tvpl@tuvanphapluat.com