Luật Sư
Tội phạm hình sự
Luật sư bảo vệ

Tội chiếm đoạt tài sản đúng không?

Share this post
FaceBook  Twitter  

Hiện tại em đã chia tay với người yêu cũ, người này còn giữ của em 1 laptop, 1 máy ảnh và một số vật dụng khác, tổng trị giá gần 20 triệu. Khi em đòi lại thì anh ta không trả và dọa sẽ đem đến nhà em những tấm hình riêng tư hồi còn quen nhau đến cho bố mẹ em để nhằm mục đích đe dọa khiến em không đòi được.

Em muốn hỏi là pháp luật có thể can thiệp được cho em không? Nếu kiện thì em sẽ kiện anh ta những tội gì, nộp đơn ở đâu hay liên hệ cơ quan nào?

Chào bạn!

Người yêu cũ của bạn có hành vi giữ của bạn 1 laptop, 1 máy ảnh và một số vật dụng khác với tổng giá trị gần 20 triệu đồng trên cơ sở bạn đã cho mượn, đồng thời có hành vi dọa sẽ đem đến nhà bạn những tấm hình riêng tư hồi còn quen nhau đến cho bố mẹ bạn nhằm mục đích khiến bạn không đòi lại được tài sản, qua đó nhằm chiếm đoạt toàn bộ số tài sản trên, do đó mà hành vi của người yêu cũ của bạn có thể là hành vi lạm dụng tín nhiệm nhằm chiếm đoạt tài sản và có thể cấu thành và bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội lạm dụng tín nhiệm nhằm chiếm đoạt tài sản theo quy định tại Điều 140 Bộ luật Hình sự năm 1999 (sửa đổi, bổ sung một số điều năm 2009), bởi lẽ, khoản 1 điều này có quy định: “Người nào có một trong những hành vi sau đây chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ một triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới một triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm:

 a) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó;

 b) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng và đã sử dụng tài sản đó vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản”

Như vậy, bạn hoàn toàn có nhờ pháp luật can thiệp nhằm giải quyết bằng vụ việc nói trên bằng cách bạn có thể làm một bản tường trình về sự việc nói trên, nộp và yêu cầu cơ quan công an cấp huyện nơi bạn đang sinh sống để can thiệp giải quyết./.

Các bài mới về Hình sự - Hành Chính

Liên hệ Văn Phòng

Văn phòng Luật sư Phan Hùng

Đc 1: 46 Trần Nhân Tông, Tp. Phan Rang, Ninh Thuận

Đc 2: 344/6 Nguyễn Duy Dương, P.9, Q.10, Tp.Hồ Chí Minh

ĐT: 0909385197

Email: tvpl@tuvanphapluat.com

Dịch vụ pháp lý

  

 

 

 

Liên kết đối tác

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ PHAN HÙNG
Địa chỉ trụ sở: 46 Trần Nhân Tông, Phường Thanh Sơn, Tp. Phan Rang Tháp Chàm, tỉnh Ninh Thuận
Tại Tp. Hồ Chí Minh: 344/6 Nguyễn Duy Dương, Phường 9, Quận 10
Điện thoại: 0909385197 Fax: 08. 38502199
Email: tvpl@tuvanphapluat.com