Luật Sư
Tội phạm hình sự
Luật sư bảo vệ

Bán đấu giá tài sản của doanh nghiệp như thế nào?

Share this post
FaceBook  Twitter  

Xin giải đáp giúp tôi một vấn đề như sau: Doanh nghiệp có tài sản muốn bán bằng hình thức đấu giá thì có được tự mình tổ chức bán đấu giá tài sản đó không hay bắt buộc phải ký hợp đồng ủy quyền bán đấu giá tài sản đó với một doanh nghiệp bán đấu giá tài sản hoặc Trung tâm dịch vụ bán đấu giá tài sản?

 

Theo câu hỏi mà bạn nêu ra, chúng tôi xin trả lời bạn như sau:

Căn cứ vào Điều 185 Luật Thương mại 2005 có quy định: “Đấu giá hàng hoá là hoạt động thương mại, theo đó người bán hàng tự mình hoặc thuê người tổ chức đấu giá thực hiện việc bán hàng hoá công khai để chọn người mua trả giá cao nhất” và khoản 3, Điều 1 Nghị định 17/2010/NĐ-CP ngày 04/03/2010 của Chính phủ về bán đấu giá tài sản: “ Trong trường hợp cá nhân, tổ chức lựa chọn tổ chức bán đấu giá  chuyên nghiệp quy định tại Điều 14 Nghị định này để bán tài sản thuộc sở hữu của mình thì áp dụng nguyên tắc, trình tự, thủ tục bán đấu giá tài sản quy định tại Nghị định này “.

Như vậy, doanh nghiệp có tài sản được phép tự mình bán bằng hình thức đấu giá do tự mình tổ chức mà không bắt buộc phải ký Hợp đồng uỷ quyền bán đấu giá tài sản với tổ chức đấu giá chuyên nghiệp.

Các bài mới về Doanh nghiệp

Liên hệ Văn Phòng

Văn phòng Luật sư Phan Hùng

Đc 1: 46 Trần Nhân Tông, Tp. Phan Rang, Ninh Thuận

Đc 2: 344/6 Nguyễn Duy Dương, P.9, Q.10, Tp.Hồ Chí Minh

ĐT: 0909385197

Email: tvpl@tuvanphapluat.com

Dịch vụ pháp lý

  

 

 

 

Liên kết đối tác

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ PHAN HÙNG
Địa chỉ trụ sở: 46 Trần Nhân Tông, Phường Thanh Sơn, Tp. Phan Rang Tháp Chàm, tỉnh Ninh Thuận
Tại Tp. Hồ Chí Minh: 344/6 Nguyễn Duy Dương, Phường 9, Quận 10
Điện thoại: 0909385197 Fax: 08. 38502199
Email: tvpl@tuvanphapluat.com