Luật Sư
Tội phạm hình sự
Luật sư bảo vệ

Nhận lại phần vắng khi chủ sở hữu đã chết

Share this post
FaceBook  Twitter  

Hỏi: Trước đây, khi làm thủ tục hợp thức hóa quyền sở hữu nhà, tôi có nộp tiền cho phần cộng đồng tài sản vắng mặt của người anh ruột định cư ở nước ngoài. Nay anh tôi đã chết. Để được nhận lại phần vắng đã nộp, vợ hoặc con của anh tôi (cũng đang ở nước ngoài) phải làm thế nào

 

Theo Điều 24 Pháp lệnh Lãnh sự và Điều 25 Nghị định 75 ngày 8-12-2000 của Chính phủ (về công chứng, chứng thực), cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài có thẩm quyền công chứng nhiều việc theo quy định (trong đó có việc công chứng văn bản thỏa thuận phân chia di sản, văn bản khai nhận di sản), trừ việc giao kết hợp đồng mua bán, tặng cho, trao đổi, thế chấp bất động sản tại Việt Nam. 

Như vậy, người vợ, các con (và những người thừa kế thuộc hàng thứ nhất khác, nếu có) của người anh có thể trực tiếp liên hệ với cơ quan đại diện Việt Nam tại nước ngoài để lập văn bản khai nhận di sản thừa kế đối với phần vắng nêu trên và kế nữa là làm văn bản ủy quyền cho người khác nộp hồ sơ đến Sở Tài chính để nhận lại phần vắng. 
Trường hợp có thể về Việt Nam, những người thừa kế trên có thể liên hệ với các cơ quan công chứng để làm văn bản khai nhận di sản thừa kế rồi sau đó hoặc trực tiếp (hoặc ủy quyền cho người khác) liên hệ với Sở Tài chính để làm thủ tục nhận lại phần vắng./

Luật sư. Hùng

Liên hệ Văn Phòng

Văn phòng Luật sư Phan Hùng

Đc 1: 46 Trần Nhân Tông, Tp. Phan Rang, Ninh Thuận

Đc 2: 344/6 Nguyễn Duy Dương, P.9, Q.10, Tp.Hồ Chí Minh

ĐT: 0909385197

Email: tvpl@tuvanphapluat.com

Dịch vụ pháp lý

  

 

 

 

Liên kết đối tác

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ PHAN HÙNG
Địa chỉ trụ sở: 46 Trần Nhân Tông, Phường Thanh Sơn, Tp. Phan Rang Tháp Chàm, tỉnh Ninh Thuận
Tại Tp. Hồ Chí Minh: 344/6 Nguyễn Duy Dương, Phường 9, Quận 10
Điện thoại: 0909385197 Fax: 08. 38502199
Email: tvpl@tuvanphapluat.com