Luật Sư
Tội phạm hình sự
Luật sư bảo vệ

Tự khai nhà ở duy nhất

Share this post
FaceBook  Twitter  

Tôi có hộ khẩu thường trú ở TP.HCM nhưng đang đứng tên một miếng đất thổ cư tại Tiền Giang. Ngoài đất này thì tôi không còn đứng tên bất động sản nào khác. Vậy tôi phải làm sao để được miễn thuế thu nhập cá nhân (TNCN) khi bán đất đó?

 

trả lời: Theo khoản 2 Điều 4 Luật Thuế TNCN, thu nhập từ chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở và tài sản gắn liền với đất ở của cá nhân trong trường hợp cá nhân chỉ có một nhà ở, đất ở duy nhất là thu nhập được miễn thuế. Nếu đó là miếng đất ở duy nhất của bạn thì khi chuyển nhượng đất bạn không phải nộp thuế TNCN.

Theo hướng dẫn tại điểm 2.5 khoản 2 mục III phần A Thông tư số 84/2008 của Bộ Tài chính, căn cứ xác định thu nhập từ chuyển nhượng nhà ở, đất ở duy nhất được miễn thuế là do người chuyển nhượng bất động sản tự khai và tự chịu trách nhiệm về tính trung thực trong bản khai.

Tờ khai này cần được UBND cấp xã chứng thực chữ ký và người khai nộp cho Chi cục Thuế nơi có bất động sản, sau khi hai bên đã ký kết hợp đồng chuyển nhượng bất động sản.

Liên hệ Văn Phòng

Văn phòng Luật sư Phan Hùng

Đc 1: 46 Trần Nhân Tông, Tp. Phan Rang, Ninh Thuận

Đc 2: 344/6 Nguyễn Duy Dương, P.9, Q.10, Tp.Hồ Chí Minh

ĐT: 0909385197

Email: tvpl@tuvanphapluat.com

Dịch vụ pháp lý

  

 

 

 

Liên kết đối tác

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ PHAN HÙNG
Địa chỉ trụ sở: 46 Trần Nhân Tông, Phường Thanh Sơn, Tp. Phan Rang Tháp Chàm, tỉnh Ninh Thuận
Tại Tp. Hồ Chí Minh: 344/6 Nguyễn Duy Dương, Phường 9, Quận 10
Điện thoại: 0909385197 Fax: 08. 38502199
Email: tvpl@tuvanphapluat.com