Luật Sư
Tội phạm hình sự
Luật sư bảo vệ

Quy định về án phí phúc thẩm khi đương sự rút lại đơn kháng cáo

Share this post
FaceBook  Twitter  

Vụ kiện lao động tiền lương của tôi với cty A đã được tòa án quận xét xử sơ thẩm. Nhưng tôi thấy quyền lợi của mình vẫn chưa được thỏa đáng, nên tôi gởi đơn kháng cáo và tôi đã nộp phí phúc thẩm rồi. Sau 1 tuần tôi không muốn kháng cáo nửa và tôi muốn rút đơn lại.

Vậy cho tôi được hỏi: khi tôi rút đơn kháng cáo lại tôi có lấy lại được số tiền mà tôi đã nộp án phí phúc thẩm không?

Bạn thân mến, theo quy định tại khoản 4 Điều 30 Pháp lệnh Án phí, lệ phí tòa án năm 2009 thì trong trường hợp bạn rút đơn kháng cáo trước khi mở phiên tòa phúc thẩm thì bạn phải chịu 50% mức án phí dân sự và chỉ được hoàn trả 50% mức án phí đã nộp. Cụ thể, khoản 4 Điều 30 Pháp lệnh án phí, lệ phí tòa án quy định như sau:

Điều 30. Nghĩa vụ chịu án phí dân sự phúc thẩm

“Đương sự rút kháng cáo trước khi mở phiên tòa phúc thẩm phải chịu 50% mức án phí dân sự phúc thẩm. Đương sự rút kháng cáo tại phiên tòa phúc thẩm phải chịu toàn bộ án phí dân sự phúc thẩm.”

Các bài mới về Dân sự

Liên hệ Văn Phòng

Văn phòng Luật sư Phan Hùng

Đc 1: 46 Trần Nhân Tông, Tp. Phan Rang, Ninh Thuận

Đc 2: 344/6 Nguyễn Duy Dương, P.9, Q.10, Tp.Hồ Chí Minh

ĐT: 0909385197

Email: tvpl@tuvanphapluat.com

Dịch vụ pháp lý

  

 

 

 

Liên kết đối tác

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ PHAN HÙNG
Địa chỉ trụ sở: 46 Trần Nhân Tông, Phường Thanh Sơn, Tp. Phan Rang Tháp Chàm, tỉnh Ninh Thuận
Tại Tp. Hồ Chí Minh: 344/6 Nguyễn Duy Dương, Phường 9, Quận 10
Điện thoại: 0909385197 Fax: 08. 38502199
Email: tvpl@tuvanphapluat.com